மனதை குணப்படுத்திக் கொள்வது எப்படி?

சர்வதேச மனநல தினத்தை ஒட்டி நடத்தப்படும் இந்த நிகழ்ச்சியில் மனநலம் குறித்து நாம் பேசுகிறோம். மன ஆரோக்கியம் என்பது நமது அன்றாட வேலையில் மனதை திருப்திப்படுத்துவதும், நம் வாழ்க்கையை திருப்திப்படுத்துவதும் ஆகும். இந்த வாழ்க்கை திருப்தி இழப்பை, நாம் மனநோயால்  பாதிக்கப்படுகிறோம் என்றும் சொல்லலாம்.

நாம் உடல் உபாதைகளுக்கு விரைவான சிகிச்சை பெற்றுக்கொண்டாலும், மனநலம் பாதிக்கப்பட்டால் பிரத்தியேகமான தொழில் ரீதியான சிகிச்சை பெறுவது மிகவும் அரிது. இதற்குக் காரணம் மனநோய் பற்றி சமூகத்தில் நிலவும் கட்டுக்கதைகளே. உதாரணமாக, நீங்கள் அத்தகைய மனநோய்களுக்கு சிகிச்சை பெற சென்றால், உங்களைச் சுற்றியுள்ளவர்கள் அதைப் பற்றி தவறாக நினைப்பார்கள் என்று நீங்கள் நினைக்கலாம். மேலும், மன ஆரோக்கியம் மற்றும் நாம் ஏன் மன ஆரோக்கியத்தை பராமரிக்க வேண்டும் என்பது பற்றிய அறிவு மிகக் குறைவு. எனவே, நாம் மிகவும் பிஸியாக இருந்தாலும், நமக்காக நேரம் ஒதுக்கி, ஒரு நல்ல புத்தகத்தை படிப்பது, பாடல் கேட்பது போன்றவற்றைச் செய்யலாம்.

பிரண்டிக்ஸ் குழுமம் எங்களது உறுப்பினர்களின் மன ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்த பல்வேறு நிகழ்ச்சிகளை நடத்துகிறது. ஒவ்வொரு பிரண்டிக்ஸ் நிறுவனத்திலும் எந்த நேரத்திலும் தேவைப்படுபவர்களுடன் பேச உளவியல் ஆலோசனைப் பிரிவு அமைக்கப்பட்டுள்ளது. தனிப்பட்ட பிரச்னையாக இருந்தாலும், உளவியல் ஆலோசனைப் பிரிவில் உள்ளவர்களுடன் தொலைபேசியில்  பேசலாம். இதன் மூலம்,சீரான மனநலத்தை உருவாக்க தேவையான வழிகாட்டுதல் செய்யப்படுகிறது.

පළමුවන කොටස
දෙවන කොටස

வாழ்க்கையில் நம்பிக்கையுடன் முன்னேறும்போது உறவுகள் இருப்பது மிகவும் அவசியமான விடயமாகும். அந்த உறவுகளும் ஆரோக்கியமான மனதை பராமரிப்பதில் மிகவும் செல்வாக்கு செலுத்துகின்றன. அங்கு நல்ல உறவு மிக முக்கியமானது ஒன்றாகும். உறவில் ஈடுபடும் தரப்பினர் ஒருவரையொருவர் மதித்து, நேர்மையாக நடந்து கொண்டால், ஒருவரையொருவர் நல்லுறவைப் பேணி, உறவைத் தொடர்வதில் ஆர்வம் காட்டினால், அதை நல்ல உறவு என்று சொல்லலாம். நாம் பராமரிக்கும் உறவுகளில் அழுத்தம் மற்றும் மன உளைச்சல் ஏற்பட்டால், அத்தகைய உறவை மோசமான உறவு என்று அழைக்கலாம்.

திருமணத்திற்கு ஒரு உறவை வழிநடத்தும் போது ஒரு ஜோடி குடும்ப வன்முறை குறித்தும் எச்சரிக்கையாக இருக்க வேண்டும். நெருங்கிய உறவில் ஈடுபடும் ஒருவரால் உடல், மன, பொருளாதார, வாய்மொழி அல்லது பாலியல் ரீதியாக துஷ்பிரயோகம் செய்யப்பட்டால், அது குடும்ப வன்முறையாகக் கருதப்படுகிறது.

இத்தகைய சூழ்நிலைகளை எதிர்கொள்ளும் நபர்களுக்கு நாம் உதவ வேண்டும்; அவர்களுக்கு செவிமடுக்க வேண்டும். குடும்ப வன்முறைக்கு ஆளான ஆண்களும் பெண்களும் அருகிலுள்ள காவல்துறை, மருத்துவமனை, நீங்கள் பணிபுரியும் பிரண்டிக்ஸ் நிறுவனத்தின் உளவியல் ஆலோசனைப் பிரிவு, இது தவிர, மகளிர் உதவி நிறுவனம் மற்றும் சட்ட உதவி ஆணையத்தின் சேவைகளைப் பெறலாம்.

ஆனால் நம் அன்புக்குரியவர்கள் நம் கைகளால் துஷ்பிரயோகம் செய்யப்படலாம். எனவே, நமது எண்ணங்களாலும், செயல்களாலும், வார்த்தைகளாலும் பிறரை ஒடுக்கக் கூடாது. இன்னொருவருக்கு நிம்மதி தரும் விஷயத்தைப் பேசப் பழகிக் கொள்ள வேண்டும்.